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TANGAZO LA SERIKALI Na. 27 la tarehe 12/1/2024 
 

SHERIA YA UDHIBITI WA USAFIRI ARDHINI, 
(SURA YA 413) 

 
________ 

 
KANUNI 
________ 

 
(Zimetengenezwa chini ya Kifungu cha 41(1)(c)) 

 
KANUNI ZA VIGEZO NA MASHARTI YA KUTOA HUDUMA ZINAZODHIBITIWA ZA 

MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI ZA MWAKA 2024 
 

MPANGILIO WA KANUNI 
 
Kanuni  Jina 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA AWALI 

 
1. Jina. 
2. Matumizi. 
3. Tafsiri. 

 
SEHEMU YA PILI 

VIWANGO VYA CHOMBO NA MAHITAJI YA USALAMA 
 

4. Mahitaji ya jumla ya usalama kwa chombo cha kibiashara. 
5. Mabadiliko ya chombo. 

 
SEHEMU YA TATU 

VIWANGO MAALUM NA MAHITAJI YA USALAMA 
 

6. Viwango na mahitaji ya usalama kwa chombo cha usafiri wa umma. 
7. Viwango na mahitaji ya usalama kwa chombo cha kusafirisha 

mizigo. 
8. Viwango na mahitaji ya usalama kwa chombo cha huduma ya usafiri 

wa kukodi. 
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SEHEMU YA NNE 
VIWANGO VYA UBORA WA HUDUMA 

 
9. Mahitaji ya huduma. 
10. Muda wa basi kusimama kituo cha njiani. 
11. Mahitaji ya kuwa na wataalam. 
12. Matakwa ya kutoa huduma kupitia kampuni au ushirika. 

 
SEHEMU YA TANO 

MASHARTI YA JUMLA 
 

13. Adhabu ya jumla. 
14. Kumzuia Afisa. 
15. Notisi ya kujiondoa kutoa huduma. 
16. Mapitio. 
17. Kufutwa. 
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SHERIA YA UDHIBITI WA USAFIRI ARDHINI, 
(SURA YA 413) 

________ 
 

KANUNI 
________ 

 
(Zimetengenezwa chini ya Kifungu cha 41(1)(c)) 

 
KANUNI ZA VIGEZO NA MASHARTI YA KUTOA HUDUMA ZINAZODHIBITIWA ZA 

MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI ZA MWAKA 2024 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA AWALI 

  
Jina   1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Vigezo na 

Masharti Ya Kutoa Huduma Zinazodhibitiwa za Mamlaka Ya 
Udhibiti Usafiri Ardhini za mwaka 2024. 

  
Matumizi  
 

 2. Kanuni hizi zitatumika kwa vyombo 
vinavyokusudiwa kutoa huduma za usafirishaji 
kibiashara Tanzania Bara. 

  
Tafsiri   3. Katika Kanuni hizi isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
Sura ya 413 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti 

Usafiri Ardhini;  
 “Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 

Ardhini iliyoanzishwa chini ya Sheria; 
 “Shirika la Viwango” maana yake ni Shirika la Viwango 

Tanzania lililoanzishwa chini cha Sheria ya Viwango;  
 “Mkurugenzi Mkuu” maana yake ni Mkurugenzi Mkuu wa 

Mamlaka aliyeteuliwa kwa mujibu wa Sheria;  
 “leseni” maana yake ni leseni za kutoa huduma za usafirishaji 

kwa njia ya barabara zinazotolewa na Mamlaka kwa ajili 
ya huduma inayodhibitiwa; 

 “kelele” maana yake ni sauti zenye kadhia kwa binadamu 
ambazo zinaweza kusababisha madhara hasi kwa afya 
yake au mazingira; 
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 “bidhaa za kukera” maana yake ni bidhaa zinazoweza kuleta 
karaha kama vile damu kavu, maiti, nyama ya mnyama 
aliyekufa, mifupa, samadi, nguo chafu ambazo uchafu 
wake hautokani na mafuta ya gari, mzoga, mboga 
zilizooza, mafuvu na viungo vingine vya binadamu; 

 “mtoa huduma” maana yake ni mmiliki wa leseni ya 
uendeshaji wa chombo kinachotoa huduma ya usafiri 
kibiashara; 

Sura ya 297  “karakana iliyosajiliwa” maana yake ni karakana iliyokidhi 
viwango na kusajiliwa na Shirika la Viwango kwa ajili 
ya utengenezaji wa vyombo vinavyotoa huduma za 
usafiri kibiashara;  

 "barabara" maana yake ni barabara kuu, barabara za kawaida, 
barabara za mitaa, daraja, kalvati, kivuko, maegesho ya 
magari, njia ya waenda kwa miguu au njia ya hatamu 
ambapo vyombo vya usafiri vinaweza kupita na umma 
unaweza ukafika endapo barabara hizo zimezuiwa au 
vinginevyo kwa masharti yoyote yale isipokuwa 
barabara gegedu kwenye maeneo ya makazi; na 

 “chombo” maana yake ni chombo kinachoendeshwa kwa 
mitambo au umeme kilichokusudiwa kutoa huduma ya 
usafirishaji kibiashara;  

  
SEHEMU YA PILI 

VIWANGO VYA CHOMBO NA MAHITAJI YA USALAMA 
 
Mahitaji ya 
jumla ya 
usalama 
kwa 
vyombo 
vya 
kibiashara 

 4.-(1) Mtoa huduma wa chombo cha usafiri kibiashara 
anapaswa kuhakikisha kuwa- 

(a) sakafu ya chombo cha usafiri isiwe ya kuteleza, 
kushika kutu na chombo kiwe kimetengenezwa 
katika hali ya kumkinga abiria dhidi ya vumbi, 
mvuke, mafusho, kelele, hitilafu ya umeme, dutu 
hatarishi, kuvuja kwa mafuta na vilainishi vingine 
hatari; 

(b) milango na madirisha ya chombo kinachotoa 
huduma lazima ifunguke na kufunga kwa urahisi 
na isiruhusu vumbi au maji kuingia sehemu 
anapoketi abiria; 

(c) usukani wa chombo uwe mbele upande wa kulia; 
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(d) mwamba wa chombo, mineso, ekseli na rimu za 
vyombo vya usafiri kwa umma viwe vimefungwa 
madhubuti na havijapasuka wala kuungwa kwa 
umeme; 

(e) chombo hakitaruhusiwa kuendeshwa, kutoa 
huduma au kuegeshwa barabarani au mahali 
pengine kama hakijafanyiwa matengenezo pamoja 
na vifaa vyake; 

(f) chombo kisiwe kimeungwa minyororo, vyuma, 
vifaa, gurudumu au vifaa vingine ndani au nje ya 
chombo na kuhatarisha maisha ya dereva, 
wahudumu, abiria na watumiaji wengine wa 
barabara; na, 

(g) chombo kinaendeshwa kwa ajili ya lengo 
lililokusudiwa. 

  (2) Mtoa huduma atakayekiuka masharti ya kanuni hii 
atakuwa ametenda kosa na atakapopatikana na hatia atalipa 
faini isiyopungua Shilingi laki mbili na isiyozidi Shilingi laki 
tano au kifungo kisichopungua mwezi mmoja na kisichozidi 
miezi mitatu jela au vyote. 

  
Mabadiliko 
ya chombo  

 5.-(1) Mtoa huduma wa chombo kinachotoa huduma 
ya usafiri kibiashara anaweza kubadilisha chombo chake 
isipokuwa mabadiliko hayo yanapaswa kufanyika-  

 (a) kwa kuzingatia vigezo vilivyoainishwa na 
mtengenezaji na kuidhinishwa na Shirika la 
Viwango; au 

 (b) katika karakana iliyothibitishwa na Shirika la 
Viwango. 

  (2) Bila kuathiri masharti yaliyoainishwa katika 
kanuni ndogo ya (1), chombo cha abiria aina ya basi 
hakitaruhusiwa kuundwa kwenye mwamba wa lori. 
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SEHEMU YA TATU 
VIWANGO MAALUMU NA MAHITAJI YA USALAMA 

 
Viwango na 
mahitaji ya 
usalama 
kwa 
vyombo 
vya usafiri 
wa umma  

 6. Mtoa huduma wa chombo cha usafiri wa umma 
anapaswa kuhakikisha kuwa chombo kinakuwa na nafasi kwa 
ajili ya kuhudumia abiria wenye mahitaji maalum. 

 
Viwango na 
mahitaji ya 
usalama 
kwa 
vyombo 
vya 
kusafirisha 
mizigo 

 7. Mtoa huduma wa chombo cha kusafirisha mizigo 
anapaswa kuhakikisha kuwa- 

(a) chombo cha kusafirisha mizigo kimetenganisha 
sehemu ya dereva na sehemu ya mizigo ili kuzuia 
mwingiliano baina ya mizigo na dereva; na 

(b)  mizigo iliyobebwa iwe imefunikwa ili kuzuia 
kudondosha kwa chembechembe, vumbi, unyevu, 
kuvuja au moshi. 

  
Viwango na 
mahitaji ya 
usalama 
kwa 
vyombo 
vya 
Huduma ya 
usafiri wa 
kukodi 

 8.-(1) Mtoa huduma wa chombo cha usafiri wa kukodi 
anapaswa kuhakikisha kwamba - 

(a) chombo kinakuwa na nafasi kwa ajili ya 
kuhudumia abiria wenye mahitaji maalum; 

(b) abiria hawakai ndani ya chombo wakati chombo 
kikifanyiwa matengenezo au kujazwa mafuta;  

(c) chombo cha usafiri wa kukodi hakibebi wanyama 
hai, bidhaa hatarishi au zinazokera;  

  (2) Mtoa huduma atakayekiuka masharti ya kanuni hii 
atakuwa ametenda kosa na atakapokutwa na hatia-  

 (a) ikiwa ni pikipiki ya magurudumu mawili au 
matatu, atawajibika kulipa faini isiyopungua 
shilingi elfu thelathini lakini isiyozidi shilingi elfu 
hamsini au kifungo cha muda usiozidi miezi 
mitatu jela au vyote; 

 (b) ikiwa ni teksi ya kukodi, atawajibika kulipa faini 
isiyopungua shilingi elfu thelathini lakini isiyozidi 
shilingi elfu hamsini au kifungo cha muda usiozidi 
miezi mitatu jela au vyote; 
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 (c) ikiwa ni mtoa huduma wa teksi mtandao, 
atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi elfu 
hamsini lakini isiyozidi shilingi laki moja au 
kifungo cha muda usiozidi miezi mitatu jela au 
vyote; au 

 (d) ikiwa ni mtoa huduma wa teksi mtandao wa 
kushirikiana, atawajibika kulipa faini isiyopungua 
shilingi laki tano lakini isiyozidi shilingi milioni 
moja au kifungo cha muda usiozidi miezi mitatu 
jela au vyote. 

  
SEHEMU YA NNE 

VIWANGO VYA UBORA WA HUDUMA 
 

Mahitaji ya 
huduma 
T.S Na. 
76 la 2020 
T.S Na.  
77 la 2020 
T.S Na. 78 
la 2020 

 9. Mtoa huduma atahakikisha kuwa chombo cha 
huduma ya biashara kinakidhi mahitaji yaliyoainishwa chini 
ya Kanuni za leseni za Usafirishaji za Vyombo vya Huduma 
za Usafiri wa Umma, Kanuni za leseni za Usafirishaji za 
Vyombo vya Huduma za Usafirishaji wa Mizigo, na Kanuni 
za leseni za Usafirishaji za Vyombo vya Huduma za Usafiri 
wa Kukodi. 

  
Muda wa 
basi 
kusimama 
kituo cha 
njiani 

 10. Mtoa huduma atahakikisha chombo cha biashara 
hakisimami kituo cha njiani kwa zaidi ya muda wa dakika 
tatu. 

  
Takwa la 
kuwa na 
wataalamu 

 11.-(1) Mtoa huduma anayemiliki vyombo vya usafiri 
visivyozidi sita anawajibika kuwa na angalau mtaalam mmoja 
mwenye stashahada ya masuala ya usimamizi wa logistiki na 
uchukuzi kutoka katika Chuo kinachotambulika. 

  (2) Mtoa huduma anayemiliki idadi ya vyombo vya 
usafiri sita au zaidi anawajibika kuwa na angalau mtaalam 
mmoja mwenye stashahada ya masuala ya usimamizi wa 
logistiki na uchukuzi na mwajiriwa wa kudumu mwenye 
stashahada ya ufundi wa magari kutoka katika Chuo 
kinachotambulika. 
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  (3) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1) na 
(2), mtoa huduma anapaswa kuajiri dereva aliyethibitishwa na 
mhudumu aliyesajiliwa na Mamlaka. 

  
Matakwa 
ya kutoa 
huduma 
kupitia 
kampuni au 
ushirika 

 12.Mtoa huduma anayehitaji kutoa huduma kwenye 
njia zenye umbali wa zaidi ya kilomita mia sita anapaswa-   

(a) kumiliki vyombo vya usafiri visivyopungua vinne; 
na 

(b) kutoa huduma kupitia kampuni au ushirika. 
  
 SEHEMU YA TANO 

MASHARTI YA UJUMLA 
  
Adhabu ya 
jumla 

 13. Mtu atakayekiuka masharti ya Kanuni hizi 
atakuwa ametenda kosa na akitiwa hatiani pale ambapo 
hakuna adhabu maalum iliyotolewa, atawajibika kulipa faini 
isiyopungua shilingi laki mbili lakini isiyozidi shilingi laki 
tano au kifungo cha muda usiopungua miezi mitatu lakini 
usiozidi mwaka mmoja au vyote kwa pamoja. 

  
Kumzuia 
Afisa  

 14. Mtu anayezuia Afisa wa Mamlaka au Afisa wa 
Polisi kutekeleza majukumu yake chini ya Kanuni hizi 
anatenda kosa. 

  
Notisi ya 
kujiondoa 
kutoa 
huduma 

 15. Mtoa huduma anayekusudia kuacha kutoa huduma 
za usafirishaji kibiashara atatakiwa kutoa notisi ya maandishi 
ya mwezi mmoja kwa Mamlaka kabla ya kujiondoa.   

  
Mapitio  
TS. Na.  
73 la 2020 

 16. Mtu ambaye hataridhishwa na maamuzi ya 
Mamlaka atatakiwa kuwasilisha maombi ya mapitio kwa 
mujibu wa Kanuni za Utaratibu wa Mapitio za Mamlaka ya 
Udhibiti wa Usafiri Ardhini. 

  
Kufutwa  
T.S. Na. 
412 la 2014 

 17.Kanuni za Vigezo na Masharti ya Kutoa huduma 
za SUMATRA zinafutwa. 

 
Dodoma,                                         AHMED MOHAMED AME, 

2 Disemba, 2023                                               Mwenyekiti wa Bodi  


